Cha mẹ ly hôn, con cái có được chia tài sản?

Tôi có 2 con đều chưa đủ 18 tuổi. Nếu vợ chồng tôi ly hôn thì hai con của chúng tôi có được chia tài sản không?

Ngày đăng: 28-01-2016

776 lượt xem

Câu hỏi: 
Tôi có 2 con đều chưa đủ 18 tuổi. Nếu vợ chồng tôi ly hôn thì hai con của chúng tôi có được chia tài sản không?

Ly hôn thì con cái có được chia tài sản?

Ly hôn thì con cái có được chia tài sản?

Trả lời: 
Chào anh/chị, chúng tôi xin tư vấn về thắc mắc ly hôn của anh/chị như sau:
Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án . Bên cạnh đó, ly hôn còn làm phát sinh quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ và con sau ly hôn cũng như quyền tài sản của hai vợ chồng. Luật không quy định cha mẹ khi ly hôn phải chia tài sản cho con cái. Việc chia tài sản hay không chia tài sản cho con hoàn toàn thuộc quyền quyết định của cha, mẹ.

Tư vấn về chia tài sản cho con cái khi ly hôn

Tư vấn về chia tài sản cho con cái khi ly hôn

Tuy nhiên, pháp luật hôn nhân và gia đình quy định nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau ly hôn của cha, mẹ tại các Điều 81, 82, 83 và 84 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014. Theo đó, với hai con của anh chị thì anh/chị có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
Tư vấn bởi Công ty Luật Pháp Đăng.

HÃY LIÊN HỆ TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 0906 970 109

ĐỂ ĐƯỢC GIẢI ĐÁP TẤT CẢ CÁC THẮC MẮC

 LUẬT PHÁP ĐĂNG

Địa chỉ: Lầu 6, Số 225 Hai Bà Trưng, Phường 6, Quận 3, Tp.HCM
Emailhoidap@luatphapdang.com