CON CHƯA THÀNH NIÊN CÓ THỂ NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT CỦA MẸ?

Con trai tôi năm nay 16 tuổi, tôi muốn tặng cho nhà đất của tôi cho cháu. Vì hiện tại cháu chỉ có người thân duy nhất là tôi. Vậy tôi muốn hỏi là tôi phải làm thế nào để tặng cho nhà đất trên cho cháu. Xin được tư vấn, tôi chân thành cảm ơn!

Ngày đăng: 16-11-2015

684 lượt xem

Câu hỏi:
Con trai tôi năm nay 16 tuổi, tôi muốn tặng cho nhà đất của tôi cho cháu. Vì hiện tại cháu chỉ có người thân duy nhất là tôi.
Vậy tôi muốn hỏi là tôi phải làm thế nào để tặng cho nhà đất trên cho cháu.
Xin được tư vấn, tôi chân thành cảm ơn!

Tặng cho nhà đất cho con chưa thành niên

Tặng cho nhà đất cho con chưa thành niên


Trả lời:
Chào chị,
Với những thông tin chị đưa ra chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau:
Vì con trai chị chưa đủ tuổi thành niên nên theo pháp luật hiện nay thì việc thực hiện giao dịch của con trai chị trong trường hợp này cần có văn bản của người giám hộ hoặc cha, mẹ. Chính vì vậy, chị KHÔNG thể tham gia một giao dịch dân sự với nhiều tư cách pháp lý: vừa là bên tặng cho, vừa là người đại diện cho bên nhận tặng cho nhà đất. Như vậy, chị có thể tìm người tin cậy làm giám hộ cho con trai chị. Sau đó mới tiến hành tặng cho nhà đất cho con trai chị.

Tìm người tin cậy làm giám hộ cho con trước khi tặng cho nhà đất

Tìm người tin cậy làm người giám hộ cho con


Quy trình thủ tục thực hiện như sau:
1. Quy trình thực hiện
- Bước 1: Nộp 01 bộ hồ sơ yêu cầu công chứng về Văn phòng công chứng trên địa bàn tình/thành phố nơi có bất động sản. (Điều 42 Luật công chứng 2014).
Thời gian: không quá 02 ngày làm việc; đối với hợp đồng, giao dịch có nội dung phức tạp thì thời hạn công chứng có thể kéo dài hơn nhưng không quá 10 ngày làm việc.
- Bước 2: Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ thực hiện chuyển quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất (theo quy định tại Điều 79 NĐ 43/2014/NĐ-CP).
- Bước 3: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì: Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường .
Thời gian: Không quá 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

Nộp hồ sơ công chứng

Nộp hồ sơ công chứng


2. Hồ sơ.
(1) Hồ sơ tặng cho tài sản yêu cầu công chứng (theo quy định tại Điều 40 Luật Công chứng).
- Phiếu yêu cầu công chứng
- Hợp đồng tặng cho nhà đất
- Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng
- Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà và tài sản khác gắn liền với đất
- Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch (mà pháp luật quy định phải có)
(2) Hồ sơ đăng ký sang tên quyền sử dụng đất .
- Hợp đồng chuyển nhượng/tặng cho một phần quyền sử dụng đất.
- Giấy tờ tùy thân.
- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất đã được cấp.
- Các chứng từ nghĩa vụ tài chính nếu có.
- Các giấy tờ văn bản liên quan đến giao dịch chuyển nhượng/tặng cho.
3. Nghĩa vụ tài chính
- Lệ phí trước bạ: Được miễn lệ phí trước bạ .
- Thuế thu nhập cá nhân được miễn
- Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các loại phí khác (nếu có) như: Phí thẩm định, phí trích đo, phí công chứng hợp đồng…

Phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính

Phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính


Lưu ý: Đối với trường hợp miễn lệ phí trước bạ và Thuế thu nhập cá nhân là bởi vì đây là trường hợp tặng cho nhà đất giữa cha mẹ đẻ với con ruột. Tuy nhiên, để đáp ứng điều kiện miễn thuế và lệ phí thì chị cần phải chứng minh quan hệ mẹ con ruột với nhau. Giấy tờ chứng minh đó là Giấy khai sinh, hộ khẩu, chứng minh nhân dân…

HÃY LIÊN HỆ TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 0906 970 109

ĐỂ ĐƯỢC GIẢI ĐÁP TẤT CẢ CÁC THẮC MẮC

 LUẬT PHÁP ĐĂNG

Địa chỉ: Lầu 6, Số 225 Hai Bà Trưng, Phường 6, Quận 3, Tp.HCM
Emailhoidap@luatphapdang.com