TẶNG CHO NHÀ ĐẤT KHÔNG CÓ GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Gia đình tôi có mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã lập biên bản tặng cho nhà đất cho các con nhưng chỉ tự ký tên với nhau, không có xác nhận của phường hay của cơ quan có thẩm quyền. Tôi phải làm những gì để sau này không bị ba mẹ tôi đổi ý đòi lại?

Ngày đăng: 13-11-2015

600 lượt xem

Câu hỏi: 
Gia đình tôi có mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã lập biên bản tặng cho nhà đất cho các con nhưng chỉ tự ký tên với nhau, không có xác nhận của phường hay của cơ quan có thẩm quyền. Tôi phải làm những gì để sau này không bị ba mẹ tôi đổi ý đòi lại?

Nhận tặng cho nhà đất không bị đòi lại

Tặng cho nhà đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất


Trả lời:
Chào bạn,
Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Trong trường hợp của bạn để tiến hành thủ tục tặng cho nhà đất thì gia đình bạn phải đảm bảo các điều kiện theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau:
Để thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì gia đình bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai;
- Đất không có tranh chấp;
- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
- Trong thời hạn sử dụng đất.

Nhà đất không bị tranh chấp

Đất không có tranh chấp

Căn cứ quy định như trên của pháp luật đất đai, mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như của gia đình bạn nêu trên thì chưa đủ điều kiện làm thủ tục tặng cho, chuyển nhượng. Chính vì vậy, việc lập biên bản thỏa thuận tặng cho nhà đất dù có chữ ký của các con nhưng biên bản thỏa thuận này vẫn chưa đáp ứng theo đúng điều kiện của pháp luật.

Lập biên bản thỏa thuận tặng cho nhà đất

Lập biên bản thỏa thuận tặng cho nhà đất

Do đó, trước tiên gia đình bạn phải chờ được cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất rồi mới thực hiện việc tặng cho nhà đất. Bạn cũng cần lưu ý, việc lập biên bản thỏa thuận hoặc hợp đồng tặng cho phải được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật thì thỏa thuận biên bản hoặc hợp đồng đó mới có hiệu lực pháp lý và đảm bảo việc không bị đòi lại.

HÃY LIÊN HỆ TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 0906 970 109

ĐỂ ĐƯỢC GIẢI ĐÁP TẤT CẢ CÁC THẮC MẮC

 LUẬT PHÁP ĐĂNG

Địa chỉ: Lầu 6, Số 225 Hai Bà Trưng, Phường 6, Quận 3, Tp.HCM
Emailhoidap@luatphapdang.com